23 กรกฏาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญนายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย23 กรกฎาคม 2567
16 กรกฏาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญนายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย16 กรกฎาคม 2567
9 กรกฏาคม 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย9 กรกฎาคม 2567
2 กรกฎาคม 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย2 กรกฎาคม 2567
25 มิถุนายน 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย25 มิถุนายน 2567
11 มิถุนายน 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย11 มิถุนายน 2567
วันที่ 6 มิถุนายน 2567 ร่วมกิจกรรมปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำพื้นถิ่น ตามโครงการจัดหาพันธุ์สัตว์น้ำ เพื่อส่งเสริมอาชีพด้านการประมงพื้นบ้านให้แก่ประชาชนในจังหวัดนครพนม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 เวลา 09.30 น. ณ หนองกุดเป่ง หมู่ที่ 1 บ้านม่วง ตำบลนาคูณใหญ่ อำเภอนาหว้า จังหวัดนครพนม วัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมอาชีพด้านการประมงพื้นบ้านและเพื่อให้ประชาชนร่วมฟื้นฟูและเพิ่มผลผลิตทรัพยากรด้านการประมงในแหล่งน้่ำ ปลูกจิตสำนึกให้ประชาชนร่วมกันดูแลรักษาแหล่งน้ำและสัคว์น้ำจืดในท้องถิ่นของตนเองอย่างยั่นยืน ร่วมกับ นายอำเภอนาหว้า,ประมงจังหวัดนครพนม,ประมงอำภอนาหว้า,รองนายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลนานาหว้า พร้อมคณะ,นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลท่าเรือ พร้อมคณะ,คณะผู้บริหารและพนักงานเจ้าหน้าที่ อบต.นาคูณใหญ่,ผู้นำท้องที่,ผู้นำท้องถิ่น,กำนัน-ผู้ใหญ่บ้านและประชาชนทั่วไป ในเขตพื้นที่ตำบลนาคูณใหญ่ โดยมี ดร.ศุภพานี โพธิ์สุ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม เป็นประธาน6 มิถุนายน 2567
4 มิถุนายน 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย4 มิถุนายน 2567
วันอังคาร ที่ 28 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00-12.00 น. โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พร้อมด้วยสมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,ปราชญ์ชาวบ้าน,จิตอาสาตำบลนาคูณใหญ่,คณะครูและนักเรียนโรงเรียนชุมชนประสานมิตร และเจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ.2567 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ณ บริเวณพื้นที่ป่าสาธารณะหนองบุ่งล้วน บ้านม่วง หมู่ที่ 1 ตำบลนาคูณใหญ่ อำเภอนาหว้า จังหวัดนครพนม30 พฤษภาคม 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม พร้อมครู พนักงานส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้จัดประชุมผู้ปกครองนักเรียน ประจำปีการศึกษา 1/2567 และจ่ายเงิน ค่าอุปกรณ์การเรียนและค่าเครื่องแบบผู้เรียน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กในสังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ในวันจันทร์ ที่ 27 พฤษภาคม 2567 เวลา 13.00 น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กทั้ง 4 แห่ง28 พฤษภาคม 2567
28 พฤษภาคม 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย28 พฤษภาคม 2567
วันที่ 27 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้ปิดประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่สมัยสามัญ สมัยที่ 2 ประจำปี พ.ศ.2567 โดยนายเจ๊ก ธิพุเทน ประธานสภาองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เป็นประธานในที่ประชุม มีผู้เข้าประชุมและผู้ร่วมประชุม คือสมาชิกสภา คณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ ร่วมประชุมสภาฯ โดยพร้อมเพรียงกัน27 พฤษภาคม 2567
วันที่ 24 พฤษภาคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ขอรับเงินสนับสนุนเงินกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ จากกองทุนหลักประกันสุขภาพ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เพื่อจัดโครงการรณรงค์ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ลดโรค ที่เกิดจากการดื่มเหล้าและสูบบุหรี่ และป้องกันการตั้งครรภ์ก่อนวัยอันสมควรในกลุ่มเยาวชน24 พฤษภาคม 2567
21 พฤษภาคม 2567เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบล นาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย21 พฤษภาคม 2567
วันที่ 14 พฤษภาคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้จัดโครงการส่งเสริมสุขภาพโดยใช้ภูมิปัญญาทางการแพทย์แผนไทยหรือภูมิปัญญาพื้นบ้านโดยการทำยาดมสมุนไพรไทย ปีงบประมาณ 2567 ได้ขอรับเงินสนับสนุนจาก กองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยมี นายชา อะคะสีวร รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เป็นประธานเปิดโครงการฯ ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ กลุ่มเป้าหมาย คือประชาชนทั่วไปและผู้สูงอายุตำบลนาคูณใหญ่และ ทั้ง 7 หมู่บ้าน จำนวน 50 คน และได้วิทยากรสาธิตการทำยาดมพร้อมให้ความรู้แก่ผู้เข้าร่วมโครงการฯ จากประชาชนในพื้นที่ตำบลนาคูณใหญ่16 พฤษภาคม 2567
14 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้าง เจ้าหน้าที่ และพี่น้องประชาชนตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย14 พฤษภาคม 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ได้จัดโครงการหนูน้อยฟันสวย ในวัน อังคาร ที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๖๗ เวลา 0๔.0๐ น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดชนะสังวร โดยขอรับการสนับสนุน งบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ด้วยปัญหาโร่ค ฟันผุ มีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้นเนื่องจาก พ่อแม่ ผู้ปกครองไม่ค่อยมีเวลาเลี้ยงดูลูกอย่างใกล้ชิดและตามใจลูกมากจนเกินไป โดยเฉพาะเรื่องการกินลูกอม อมยิ้ม ขนมกรุบกรอบ ซึ่งขนมเหล่านี้ไม่มีคุณค่ทงสารอาหารและไม่มีประโยชน์ เมื่อกินเสร็จ แล้วเด็กไม่ชอบแปรงฟัน และมีเด็กบางคนติดขวดนมมาก ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้เป็นสาเหตุให้เกิดฟันผุ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก วัดชนะสังวร จึงเน้นความสำคัญต่อเรื่องการป้องกันโรคฟันผุ ที่อาจเกิดขึ้นกับเด็กนักเรียนศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เพื่อให้เด็ก มีสุขภาพปากและฟันที่ดี ปลูกฝังค่านิยมให้เด็กรักการแปรงฟัน และเพื่อให้ผู้ปกครองได้รู้ถึงเรื่องการแปรงฟันอย่างถูกวิธี ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดชนะสังวร จึงได้จัดทำโครงการหนูน้อยฟันสวย เพื่อป้องกันโรคฟันผุที่อาจเกิดขึ้นกับเด็กนักเรียน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดชนะสังวร เพื่อให้เด็กมีสุขภาพปากและฟันที่ดีปลูกฝังค่านิยมให้เด็กรักการแปรงฟัน และเพื่อให้ ผู้ปกครองได้รู้ถึงเรื่องการแปรงฟันอย่างถูกวิธี9 พฤษภาคม 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ร่วมกับวิทยาลัยพยาบ าลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ได้จัดโครงการป้องกันโรคติดต่อใน เด็กปฐมวัย ในวันอังคาร ที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๖๗ เวลา ㆍ๔.0ㆍ น.เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กองค์การบริหารส่วน ตำบลนาคูณใหญ่ (ม่วง) โดยขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพใน ระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ในปัจจุบันมีเด็กอายุต่ำกว่า ๕ ปี ถูกฝากเลี้ยงไว้ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เมื่อเด็กที่เกิดการ เจ็บป่วยจะสามารถแพร่เชื้อโรคไปสู่เด็กคนอื่นได้ง่าย พบบ่อยได้แก่โรคติดเชื้อทางเดินหายใจ โรคมือเท้าปาก โรคตาแดง โรค อุจาระร่วง โรคอีสุกอีใส เป็นต้น ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อพัฒนาการและสุขภาพโดยรวมของเด็ก การระบาดของโรคติดต่อต่างๆ อาจจะต้องปิดศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ต้องเสียค่าใช้ในการรักษาพยาบาลและผู้ปกครองต้องหยุดงานเพื่อดูแลลูกหลานอยู่ที่บ้าน ทำให้ขาดรายได้ จึงจำเป็นให้ความสำคัญถึงการป้องกันและควบคุมโรคติดต่อ ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.นาคูณใหญ่ (ม่วง) จึงได้จัดทำโครงการป้องกันโรคติดต่อในเด็กปฐมวัย เพื่อป้องกันโรคติดต่อ เด็กนักเรียนภายในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.นาคูณใหญ่ (ม่วง) และเพื่อให้พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครู มีความรู้ความเข้าใจในการ ดูแลป้องกันโรคติดต่อในเด็กปฐมวัยที่เกิดขึ้นกับเด็กนักเรียนในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.นาคุณใหญ่ (ม่วง)9 พฤษภาคม 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ร่วมกับวิทยาลัยพยาบ าลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ได้จัดโครงการเฝ้าระวังและป้องกัน โรคติดต่อในศูนย์พัฒนา เด็กเล็ก ในวันอังคาร ที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๖๗ เวลา ㆍ๘.๐๐ น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก วัดจอมแจ้ง โดยขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่องค์การบริหารส่วน ตำบลนาคูณใหญ่ ในปัจจุบันมีเด็กอายุต่ำกว่า ㆍ ปี ถูกฝากเลี้ยงไว้ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เมื่อเด็กเกิดการเจ็บป่วยจะสามารถ แพร่เชื้อโรคไปสู่เด็กคนอื่นได้ง่าย โรคที่พบบ่อยได้แก่โรคติดเชื้อทางเดินหายใจ โรคมือเท้าปาก โรคตาแดง โรคอุจาระร่วง โรคอีสุกอีใส เป็นต้น ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อพัฒนาการและสุขภาพโดยรวมของเด็ก การระบาดของโรคติดต่อต่างๆอาจจะต้อง ปิดศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลและผู้ปกครองต้องหยุดง านเพื่อดูแลลูกหลานอยู่ที่บ้าน ทำให้ ขาดรายได้ จึงให้ความสำคัญถึงการป้องกันและควบคุมโรคติดต่อ ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น โดยวัตถุประสงค์ของการจัดโครงการนี้เพื่อป้องกันโรคติดต่อเด็กนักเรียนภายในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดจอมแจ้ง และเพื่อให้ พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครู มีความรู้ความเข้าใจในการดูแลป้องกันโรคติดต่อในเด็กปฐมวัยที่เกิดขึ้นกับเด็กนักเรียนในศูนย์พัฒนา เด็กเล็กวัดจอมแจ้ง9 พฤษภาคม 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหจ้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ได้จัดโครงการเฝ้าระวังและป้องกัน โรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ในวันอังคาร ที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๖๗ เวลา ㆍ๘.0ㆍ น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก วัดศรีสว่าง โดยขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหาร ส่วนตำบลนาคูณใหญ่ สว่าง ในปัจจุบันมีเด็กอายุต่ำกว่า ๕ ปี ต้องถูกฝากเลี้ยงไว้ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เมื่อเด็กที่เกิด การเจ็บป่วยจะสามารถแพร่เชื้อโรคไปสู่เด็กคนอื่นได้ง่าย และพบบ่อยได้แก่โรคติดเชื้อทางเดินหายใจ โรค มือเท้าปาก โรค ตาแดง โรคอุจาระร่วง โรคอีสุกอีใส เป็นต้น ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อพัฒนาการและสุขภาพโดยรวมของเด็ก ต้องเสียค่าใช้ จ่าย ในการรักษาพยาบาลและผู้ปกครองต้องหยุดงานเพื่อดูแลลูกหลานอยู่ที่บ้าน ทำให้ขาดรายได้ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดศรีสว่าง จึงให้ความสำคัญต่อเรื่องการป้องกันและควบคุมโรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก จึงได้จัดทำโครงการดังกล่าวขึ้น โดยมี วัตถุประสงค์เพื่อป้องกันโรคติดต่อเด็กนักเรียนภายในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดศรีสว่าง และเพื่อให้พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครู มี ความรู้ความเข้าใจในการดูแลป้องกันโรคติดต่อในเด็กปฐมวัยที่เกิดขึ้นกับเด็กนักเรียนในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดศรีสว่าง9 พฤษภาคม 2567
7 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้าง เจ้าหน้าที่ และพี่น้องประชาชนตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย7 พฤษภาคม 2567
30 เมษายน 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย30 เมษายน 2567
23 เมษายน 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย23 เมษายน 2567
9 เมษายน 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย9 เมษายน 2567
26 มีนาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย26 มีนาคม 2567
12 มีนาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย12 มีนาคม 2567
5 มีนาคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย5 มีนาคม 2567
27 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย27 กุมภาพันธ์ 2567
15 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พร้อมด้วยพนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติ เพื่อถวายความจงรักภักดี แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ เพื่อแสดงความจงรักภักดีต่อสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ให้คงอยู่คู่กับประเทศชาติสืบไป15 กุมภาพันธ์ 2567
12 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบล นาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย12 กุมภาพันธ์ 2567
9 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ประชุมกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ครั้งที่1/2567 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ผู้เข้าร่วมประชุมฯ คณะกรรมการฯ/คณะอนุกรรมการฯ/โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลนาคูณใหญ่/โรงเรียนชุมชนประสานมิตรและโรงเรียนบ้านนาคูณน้อยหนองหัวงัวและเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบโครงการฯ โดยมีนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า ประธานคณะกรรมการบริหารกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เป็นประธานในที่ประชุม9 กุมภาพันธ์ 2567
5 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย5 กุมภาพันธ์ 2567
29 มกราคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย29 มกราคม 2567
15 มกราคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย15 มกราคม 2567
8 มกราคม 2567 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย8 มกราคม 2567
18 ธันวาคม 2566 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย18 ธันวาคม 2566
4 ธันวาคม 2566 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย4 ธันวาคม 2566
วันที่ 1 ธันวาคม 2566 เวลา 09.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้ประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่สมัยสามัญ สมัยที่ 4 ครั้งที่ 1 ประจำปี พ.ศ.2566 นายเจ๊ก ธิพุเทน ประธานสภาองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เป็นประธานในที่ประชุม โดยมี สมาชิกสภา คณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ ผู้อำนวยการกองและเจ้าหน้าที่ ร่วมประชุมสภาฯ โดยพร้อมเพรียงกัน1 ธันวาคม 2566
27 พฤศจิกายน 2566 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย27 พฤศจิกายน 2566
20 พฤศจิกายน 2566 เวลา 08.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดย นายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและเจ้าหน้าที่ ร่วมกันเคารพธงชาติและร้องเพลงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภูมิใจของคนไทยในชาติ และเป็นน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นชาติไทย20 พฤศจิกายน 2566
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การ บริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ มอบหมายให้นางสาวสุนิสา ปีลอง ลงสำรวจกลุ่ม เปราะบางตำบลนาคูณใหญ่ จำนวน ๔- ราย รวมกับสำนักงานพัฒนาสังคมและ ความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดนครพนมเพื่อให้ความช่วยเหลือตามความต้องการ ของครัวเรือนในเขตพื้นที่ตำบลนาคูณใหญ่10 กรกฎาคม 2566
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่, นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ และนางกรรยา เริงฤทธิ์ ผู้อำนวยการกองการศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ได้จัดประชุมผู้ปกครองนักเรียน ประจำปีการศึกษา 1/2566 และจ่ายเงินค่าอุปกรณ์การเรียนและค่าเครื่องแบบผู้เรียน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กในสังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ในวันพุธ ที่ 31 พฤษภาคม 2566 เวลา 09.00 น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กทั้ง 4 แห่ง2 มิถุนายน 2566
สภาเด็กและเยาวชนตำบลนาคูณใหญ่และองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้จัด โครงการอบรมและรณรงค์เด็กและเยาวชนรุ่นใหม่ร่วมใจต้านภัยยาเสพติด ในวันที่ 22 กันยายน 2565 กิจกรรมที่ 1 เดินรณรงค์ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนในพื้นที่ตำบลนาคูณใหญ่ตะหนักถึง ภัยยาเสพติด กลุ่มเป้าหมาย คือ ผู้นำชุมชน อสม. เด็ก เยาวชน คณะผู้บริหาร สมาชิกสภา พนักงานและเจ้าหน้าที่ อบต.นาคูณใหญ่ จำนวน 175 คน กิจกรรมที่ 2 อบรมให้ความรู้ เกี่ยวกับยาเสพติด โดยได้รับการอนุเคราะห์วิทยากรจากสถานีตำรวจอำเภอนาหว้า “กลุ่มเป้าหมาย คือเด็กและเยาวชน จำนวน 25 คน ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบล นาคนใหญ่ ซึ่งกลุ่มเป้าหมายเป็นเด็กและเยาวชนในตำบลนาคูณใหญ่ จำนวน 25 คน22 กันยายน 2565
สภาเด็กและเยาวชนตำบลนาคูณใหญ่และองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้จัดโครงการวัยรุ่นวัยใสรักอย่างไรไม่ให้ตั้งครรภ์ ในวันที่ 21 กันยายน 2565 ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เพื่อให้เด็กและเยาวชน ได้ตระหนักถึงการตั้งครรภ์เมื่อยังไม่พร้อมและวิธีป้องกันตนเองให้ห่างไกลจาก การตั้งครรภ์ โดยมีนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฯ และได้รับการอนุเคราะห์วิทยากรจากโรงพยาบาลนาหว้า กลุ่มเป้าหมายคือ เด็กและเยาวชนในตำบลนาคูณใหญ่ จำนวน 25 คน21 กันยายน 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมคมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคุณใหญ่, บางกรรม เริงฤทธิ์ ผอ.กองการศึกษาฯ พร้อมคณะครู ศพด.ในสังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้เดินทางเข้าศึกษาดูงาน ตามโครงการเพิ่มประสิทธิภาพบุคลากรศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ในวันจันทร์ ที่ 4 กันยายน ๒๕๕๕ เวลา ๐๙.๐๐ น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านนาหลวง สังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลจันทร์เพ็ญ อำเภอเต่างอย จังหวัดสกลนคร ซึ่งได้รับ การต้อนรับจากนายไชยยงค์ ไปวังหน้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลจันทร์เพ็ญ, นายชนกกรรจ์ บุญวงศ์ ปลัดองค์การบริหาร ส่วนตำบลจันทร์เพ็ญ, นายปรีดา นนทะนำ ผอ.กองการศึกษาฯ พร้อมคณะ โดยการจัดโครงการเพิ่มประสิทธิภาพบุคลากร ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้การบริหารจัดการศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อันจะนำมาซึ่งการพัฒนาการบริหารจัดการ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กต้นแบบที่ดีต่อไป5 กันยายน 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคุณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมคมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ นายศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกับ ผศ.ดร.วสันต์ ศรีหิรัญ คณบดีคณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร พร้อมด้วย ผศ.ดร.ธราเทพ เตมีรักษ์, อ.ขุลีวัลย์ รักษาภักดี, อ.สรินดา อุคำ และนักศึกษา ได้จัด โครงการพัฒนา พนักเรียนศูนย์พัฒนา ก ก โดยใช้รูปแบบการสอน Tale Based Learning (นิทานเป็นฐาน) บูรณาการผ่าน 5 กิจกรรมหลักประจำวัน เพื่อส่งเสริมทักษะ FF สำหรับเด็กปฐมวัย ในวันศุกร์ ที่ ๒๖ สิงหาคม ๒๕๕๖๕ เวลา ๐๘.๓๐ น. เป็นต้นไป ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เพื่อเป็นการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพ เด็กเล็กในเขตพื้นที่ตำบลนาคูณใหญ่ ตลอดจนศูนย์พัฒนาเด็กเล็กจำนวน ๔ ศูนย์ฯ ประกอบด้วย ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก วัดชนะสังวร ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดศรีสว่าง ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดจอมแจ้ง ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.นาคูณใหญ่ (ม่วง) เพื่อ พัฒนาการเรียนรู้เด็กเล็กช่วงอายุ ๒๕ ปี ให้มีการพัฒนาทุกด้านอย่างสมดุลทั้งทางด้านร่างกาย อารมณ์ จิตใจ สังคม และ สติปัญญา ตามหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พุทธศักราช ๒๕๖๐ จึงได้จัดโครงการพัฒนาศักยภาพนักเรียนศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก โดยใช้รูปแบบการสอน Tale Based Learniny (นิทานเป็นฐาน) บูรณาการผ่าน 5 กิจกรรมหลักประจำวัน เพื่อส่งเสริม ทักษะ EF สำหรับเด็กปฐมวัย สังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ประจำปี ๒๕๖๕ ขึ้น เพื่อให้เด็กได้พัฒนาศักยภาพ สนุกสนาน รื่นเริง มีกิจกรรมร่วมกัน ก่อให้เกิดความรักความสามัคคี26 สิงหาคม 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ได้รับความอนุเคราะห์จากศูนย์บริการคนพิการปัญญา พรจังหวัดนครพนม โดยคุณปฐมพร ปานลักษณ์พล ประธานศูนย์บริการคนพิการปัญญาพร จังหวัดนครพนม ได้จัดโครงการส่งเสริมความรู้การเข้าถึงสิทธิของคนพิการทั่วไป เพื่อให้ ความรู้เกี่ยวกับสิทธิของคนพิการ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วยคนพิการและผู้ดูแลคนพิการ ใน เขตอำเภอนาหว้า ได้แก่ ตำบลนาคูณใหญ่ ตำบลเหล่าพัฒนา ตำบลบ้านเสียว ตำบลนางัว เทศบาลท่าเรือ จำนวน 50 คน ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ อำเภอ มาหว้า จังหวัดนครพนม และนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบล นาคุณใหญ่ ได้กล่าวต้อนรับพร้อมมอบของที่ระลึกให้กับคณะจัดโครงการฯ3 สิงหาคม 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมตมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่/นาย ศรายุทธ วะชุม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัย นครพนม ได้จัดโครงการหนูน้อยฟันสวย ในวันพฤหัสบดี ที่ ๓๐ มิถุนายน ๒๕๖๕ เวลา ๐๘.๐๐น. เป็นต้นไป ณ ศูนย์พัฒนา เด็กเล็กวัดชนะสังวร โดยขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ องค์การ บริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ เนื่องด้วยความเจริญทางด้านเทคโนโลยี ความทันสมัย ทำให้เด็กในยุคนี้เป็นเด็กที่ติดกับการ บริโภคนิยม ทั้งทางด้านวัตถุ สิ่งของ อาหารเด็กส่วนมากมักบริโภคอาหารที่ไม่มีประโยชน์ จะทำให้เด็กมีปัญหาเรื่องฟันผุ และ สภาวะเหงือกอักเสบ ซึ่งการรักษาโรคฟันผุในเด็กปฐมวัยทำได้ยาก หากได้รับการดูแลอย่างถูกวิธี ช่วยให้สามารถเก็บรักษาฟัน ให้มีสุขภาพดีและใช้งานได้ เพราะเด็กปฐมวัยยังไม่สามารถดูแลตัวเองได้มากนัก ต้องการความช่วยเหลือสนับสนุนเป็นอย่าง มากจากพ่อแม่ ผู้เลี้ยงดู ซึ่งบุคคลเหล่านี้เป็นผู้ที่มีบทบาทในการดูแลเอาใจใส่ และสร้างพฤติกรรมที่ถูกต้องให้แก่เด็ก ปลูกฝัง และส่งเสริมด้านการดูแลทันตสุขภาพตั้งแต่ปฐมวัย เพื่อให้เด็กเติบโตมีสุขภาพฟันที่แข็งแรง และสวยงาม ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก วัดชนะสังวร จึงได้จัดทำโครงการหนูน้อยฟันสวย เพื่อให้ผู้ปกครองตระหนักถึงการมีทันตสุขภาพที่ดีของเด็กตั้งแต่เยาว์วัยและ ส่งเสริมการสร้างสุขนิสัยที่ถูกต้องในการบริโภค และเลือกอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพและเด็กปฐมวัยมีปัญหาฟันผุลดลง30 มิถุนายน 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ได้รับแต่งตั้งเป็นตำบลศูนย์ช่วยเหลือสังคม ตำบลนาคูณใหญ่ ร่วมกับ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ จังหวัดนครพนม เพื่อเป็นช่องทางให้ประชาชนเข้าถึงสิทธิ์ สวัสดิการ และขอรับ บริการของกระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ โดยนายชาญชัย แมคมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้เข้ารับมอบป้าย ศูนย์ช่วยเหลือสังคมตำบลนาคนใหญ่กับนายนพดล คนชื่อ นายอำเภอนาหว้า ณ พอประชุมอำเภอนาหว้า จังหวัดนครพนม3 มีนาคม 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณ โดยนายชาญชัย แมดมิ่งเหง้า นายกองค์การ บริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ มอบหมายให้นางสาวสุนิสา ปีลอง ลงสำรวจกลุ่ม เปราะบางตำบลนาคูณใหญ่ จำนวน ๔๐ ราย รวมกับสำนักงานพัฒนาสังคมและ ความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดนครพนมเพื่อให้ความช่วยเหลือตามความต้องการ ของครัวเรือนในเขตพื้นที่ตำบลนาคูณ4 กุมภาพันธ์ 2565
องค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ โดยนายชาญชัย แมตมิ่งเหง้า นายกองค์การบริหารส่วนตำบลนาคูณใหญ่ ได้จัดโครงการเฝ้าระวังและป้องกันโรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดจอมแจ้ง เนื่องจากศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเป็น สถานที่ที่มีเด็กอยู่รวมกันเป็นจำนวนมาก จึงเป็นกลุ่มเสี่ยงที่จะเกิดโรคติดต่อที่สามารถแพร่เชื้อสู่กันได้ง่าย ซึ่งโรคที่พบ บ่อยได้แก่ โรคมือเท้าปาก โรคติดเชื้อทางเดินหายใจ โรคอุจจาระร่วงเฉียบพลัน เป็นต้น ส่งผลกระทบต่อพัฒนาการ และสุขภาพโดยรวมของเด็ก ดังนั้น จึงจำเป็นต้องให้ความสำคัญกับการดำเนินการเฝ้าระวัง การป้องกันและควบคุม โรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กให้มีประสิทธิภาพ โดยวัตถุประสงค์ของการจัดโครงการนี้เพื่อให้ผู้ดูแลเด็ก ผู้ปกครอง เด็กเล็กมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคติดต่อที่จะเกิดขึ้นกับเด็ก เป็นการส่งเสริมกิจกรรมเฝ้าระวังและป้องกัน โรคติดต่อ เผยแพร่ให้คำแนะนำ การดูแลสุขภาพโรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เพื่อที่จะนำความรู้ไปใช้ใน ชีวิตประจำวันและการดูแลรักษาสุขอนามัย สภาพแวดล้อม นอกจากจะช่วยลดการเกิดโรคดังกล่าวแล้ว ยังเป็นการ เตรียมรับมือกับการระบาดของโรค ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้ในอนาคตอีกทางหนึ่งด้วย8 กันยายน 2564